22.1 C
New York
Thursday, June 20, 2024
spot_img

मधुमेहाशी संबंधित दृष्टी कमी करण्यासाठी स्क्रीनिंग? बचावासाठी कृत्रिम बुद्धिमत्ता


मुंबई, 20 सप्टेंबर : तुम्हाला माहीत आहे का की भारताला मधुमेहाची जागतिक राजधानी होण्याचा संदिग्ध मान आहे? अंदाज दर्शविते की भारतातील मधुमेहाचा भार वाढत आहे आणि ते वेगाने होत आहे. इंटरनॅशनल डायबिटीज फेडरेशन अॅटलस 2019 च्या अंदाजानुसार 2019 पर्यंत भारतातील प्रौढ लोकसंख्येमध्ये मधुमेहाची अंदाजे 77 दशलक्ष प्रकरणे आहेत. 2030 मध्ये ही संख्या 101 दशलक्ष आणि 2045 मध्ये 134 दशलक्ष होईल असा अंदाजही वर्तवण्यात आला आहे.

मधुमेहाच्या आजाराचा भार एकट्या मधुमेहामुळे येत नाही, तर त्यासोबत विविध जटीलता निर्माण होतात. मधुमेह हे जगभरात अंधत्वाचे पाचवे प्रमुख कारण बनले आहे. डायबेटिक रेटिनोपॅथी हे जागतिक स्तरावर मधुमेह असलेल्या लोकांमध्ये दृष्टीदोष आणि अंधत्व येण्याचे एक प्रमुख कारण आहे. डायबेटिक रेटिनोपॅथी ही मधुमेहाची डोळ्याशी संबंधित जटिलता आहे जी डोळ्यातील रेटिनावर परिणाम करते, आणि सुरुवातीच्या टप्प्यात लक्षणे नसतानाही, उपचार न केल्यास ती कायमस्वरूपी दृष्टी कमी होऊ शकते.

चांगली बातमी अशी आहे की DR मुळे दृष्टी कमी होणे पूर्णपणे टाळता येण्यासारखे आहे, जर ते लवकर पकडले गेले असेल आणि जर एखाद्याने शेवटच्या लेटरपर्यंत डॉक्टरांच्या सल्ल्याचे पालन केले असेल तर. पहिली पायरी म्हणजे निदान करणे. नेत्ररोग तज्ञाद्वारे प्रशासित DR स्क्रीनिंग आणि नेत्र चाचणीद्वारे DR चे निदान केले जाऊ शकते.

भारतात मात्र, निदान करणं हे एक आव्हान असू शकतं. DR चे निदान करणे कठीण होण्याची अनेक कारणे आहेत:

स्थान: तुम्ही एखाद्या लहान शहरात किंवा ग्रामीण भागात असाल, तर नेत्रतज्ज्ञांची संख्या कमी आहे. डॉक्टरांच्या केस लोडमुळे अपॉईंटमेंट मिळवण्यात लक्षणीय प्रतीक्षा वेळ लागू शकतो.

वेळ: कार्यरत वयोगटातील DR असलेल्या लोकांना काही समस्यांचा सामना करावा लागू शकतो. तुमच्याकडे फ्लेक्सिबल वेळा असल्यास, किंवा तुमचे काम तुम्हाला कामाच्या दिवसाच्या मध्यभागी डॉक्टरांच्या भेटी घेण्यास अनुमती देत असल्यास, उत्तम! नसल्यास, तुम्ही कदाचित ते बंद करत आहात… कारण प्रामाणिकपणे, डॉक्टरांच्या वेटिंग रूममध्ये अर्धा दिवस घालवायला कोणाकडे वेळ आहे? विशेषत: जर तुम्हाला सुट्टीचा वेळ परवडत नसेल आणि त्यासोबत मिळणारे पगाराचे नुकसान.

वाचावृद्धावस्थेत निरोगी राहण्यासाठी आहारात ‘हे’ पदार्थ हवेतच

तुमच्याकडे फ्लेक्सिबल तास असले तरीही, तुम्ही महानगर क्षेत्रात राहत असाल आणि दर्जेदार वैद्यकीय सेवा घेऊ शकत असाल तरीही, प्रशिक्षित नेत्रतज्ञ आणि मधुमेह असलेल्या लोकांचे प्रमाण आश्चर्यकारक आहे. विशेषत: तुम्हाला दरवर्षी DR चाचणी करणे आवश्यक आहे हे लक्षात घेऊन, कारण हा एक प्रगतीशील आजार आहे आणि जो तुम्हाला मधुमेह जितका जास्त काळ असेल तितका जास्त धोका असतो6.

भारतात सुमारे 12,000 नेत्रतज्ज्ञ आहेत (अंदाजे 3500 प्रशिक्षित रेटिना विशेषज्ञ). आधी सांगितल्याप्रमाणे, 2030 पर्यंत भारतात 100 दशलक्षाहून अधिक लोक मधुमेहाने ग्रस्त असण्याची अपेक्षा आहे. मधुमेह असलेल्या प्रत्येक 8,333 लोकांमागे फक्त एक नेत्रचिकित्सक आहे. जरी हे सर्व लोक त्यांच्या नेत्ररोग तज्ञाच्या जवळपास राहत असले तरी, डॉक्टरांना दरवर्षी त्यांच्या वार्षिक DR चाचणीसाठी त्यांना भेटणे जवळजवळ अशक्य आहे.

रेटिना सोसायटी ऑफ इंडियाच्या संयुक्त सचिव डॉ. मनीषा अग्रवाल यांच्या मते, वैद्यकीय व्यवसाय या अंतराबद्दल खूप जागरुक आहे, आणि त्यांनी एआय पॉवर सोल्यूशन्सकडे आपली एकत्रित नजर वळवली आहे, ज्या प्रकरणांमध्ये खरोखर तज्ञांची आवश्यकता आहे, ज्यामुळे त्यांना अधिक लोकांची स्क्रीनिंग करणे शक्य होते, फक्त त्यांचा वेळ घालवणे. हे विरोधाभासी उद्दिष्टे वाटू शकतात, परंतु याचा विचार करा: DR स्क्रीनिंगसाठी प्रशिक्षित नेत्ररोग तज्ञाची आवश्यकता असताना, वास्तविक निदान आणि उपचार योजना देखील!

DR नसलेल्या केसेस फिल्टर करण्याचा मार्ग असेल तर डॉक्टर त्यांची शक्ती ज्यांना त्यांच्या मदतीची खरोखर गरज आहे त्यांच्यावर केंद्रित करू शकतील? AI येथे उत्तर असू शकते.

टाइप 2 मधुमेह असलेल्या 301 रूग्णांनी भारतातील तृतीयक काळजी मधुमेह केंद्रात Remidio ‘फोनवर फंडस’ (FOP), स्मार्टफोन-आधारित उपकरणासह रेटिनल फोटोग्राफी केली. 296 रूग्णांच्या रेटिनल प्रतिमांचे वर्गीकरण करण्यात आले. नेत्रतज्ञांनी 191 (64.5%) आणि AI सॉफ्टवेअरद्वारे 203 (68.6%) रूग्णांमध्ये DR शोधले गेले, तर अनुक्रमे 112 (37.8%) आणि 146 (49.3%) रूग्णांमध्ये दृष्टीला धोका निर्माण करणारा DR आढळला.

AI ला प्रोग्राम करण्याची पद्धत अशी होती की DR उपस्थित असल्याचा संशय असतानाही ते प्रकरणे ध्वजांकित करतात. त्यामुळे नेत्रतज्ञांच्या तुलनेत AI ची संख्या जास्त आहे. याचे कारण असे की AI चे उद्दिष्ट फक्त स्पष्ट प्रकरणे फिल्टर करणे आहे. संशय आल्यास ते नेत्ररोग तज्ज्ञांकडे केस पाठवते.

रॅडिकल हेल्थचे सह-संस्थापक रिटो मैत्रा यांच्या मते, “रॅडिकल हेल्थ काय बनवते आणि ज्याचा प्रसार करण्याचे आमचे ध्येय आहे ते म्हणजे कृत्रिम बुद्धिमत्ता वापरून प्रतिमा वाचण्याची क्षमता, जेणेकरुन वाचलेली प्रत्येक प्रतिमा प्रत्येक कोपऱ्यात डोळयातील रेटिना तज्ञ असण्याची गरज न पडता लगेचच परिणाम देईल. डायबेटोलॉजिस्ट, फॅमिली फिजिशियन, प्राथमिक उपचार दवाखाने, सरकारी यंत्रणा, जिल्हा रुग्णालये आहेत… ही अशी गोष्ट आहे जी कुठेही आणि सर्वत्र करता येते.” रॅडिकल हेल्थचे टर्नकी AI सोल्यूशन आधीपासूनच अनेक आरोग्य सेवा प्रदात्यांद्वारे वापरात आहे.

AI सोल्यूशन्सचे अनेक फायदे आहेत. तुमच्या डॉक्टरांकडे जास्त वेळ थांबण्याची गरज नाही. कारण आता AI तुम्हाला प्राथमिक निकाल देऊ शकते, तुम्हाला खरोखर गरज असेल तरच तुम्ही डॉक्टरांना भेटू शकाल. शिवाय, ही चाचणी ग्रामीण भागात देखील तैनात केली जाऊ शकते जी नेत्रतज्ज्ञांच्या फिरण्याचा भाग होण्यासाठी खूप दुर्गम आहेत. प्रशिक्षित तंत्रज्ञ चाचणीचे व्यवस्थापन करू शकतात आणि निकालाच्या आधारे, पुढील उपचारांसाठी लोकांना जवळच्या गावातील किंवा शहरातील नेत्ररोग तज्ज्ञांकडे पाठवू शकतात.

निष्कर्ष

DR ला दृष्टीचा गुप्त मारेकरी म्हटले जाते, परंतु ते असण्याची गरज नाही. अंतर सामान्य लोकांमध्ये जागरूकता आहे. शेवटी, जर मधुमेह असलेल्या प्रत्येक व्यक्तीला हे माहित असेल की त्यांना दरवर्षी DR चाचण्या कराव्या लागतात, तर ते भूतकाळात सोडले जाऊ शकत नाही असे काही कारण नाही, जसे की आम्ही इतर अनेक आजारांबद्दल केले जे आता आम्हाला आठवत नाही.

हा उदात्त हेतू डोळ्यांसमोर ठेवून, आणि डायबेटिक रेटिनोपॅथी स्क्रीनिंगच्या महत्त्वाविषयी जागरूकतेच्या अभावावर उपाय म्हणून, Network18 ने नोव्हार्टिसच्या सहकार्याने नेत्र सुरक्षा उपक्रम सुरू केला आहे. या उपक्रमाचा हा दुसरा सीझन आहे आणि DR बद्दल जागरूकता वाढवणे, गैरसमज दूर करणे आणि प्रतिबंधात्मक नेत्रतपासणीला प्रोत्साहन देणे हे उद्दिष्ट आहे.

डायबेटिक रेटिनोपॅथी आणि त्यामुळे होणारी दृष्टी कमी कशी टाळायची याबद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी नेत्र सुरक्षा उपक्रमाच्या वेबसाइटला भेट द्या. https://www.news18.com/netrasuraksha/

संदर्भ:

1. Pandey SK, Sharma V. World diabetes day 2018: Battling the Emerging Epidemic of Diabetic Retinopathy. Indian J Ophthalmol. 2018 Nov;66(11):1652-1653. Available at:  https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC6213704/ [Accessed 4 Aug 2022]

2. IDF Atlas, International Diabetes Federation, 9th edition, 2019. Available at: https://diabetesatlas.org/atlas/ninth-edition/ [Accessed 4 Aug 2022]

3. Abràmoff MD, Reinhardt JM, Russell SR, Folk JC, Mahajan VB, Niemeijer M, Quellec G. Automated early detection of diabetic retinopathy. Ophthalmology. 2010 Jun;117(6):1147-54. Available at: https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC2881172/ [Accessed 4 Aug 2022]

4. Complications of Diabetes. Available at: https://www.diabetes.org.uk/guide-to-diabetes/complications [Accessed 25 Aug 2022]

5. Kumar S, Kumar G, Velu S, et al, Patient and provider perspectives on barriers to screening for diabetic retinopathy: an exploratory study from southern India. BMJ Open 2020;10:e037277. doi: 10.1136/bmjopen-2020-037277. Available at https://bmjopen.bmj.com/content/10/12/e037277  [Accessed on 6 Sep 2022]

6. Ramachandran Rajalakshmi, Umesh C Behera, Harsha Bhattacharjee, Taraprasad Das, Clare Gilbert, G V S Murthy, Hira B Pant, Rajan Shukla, SPEED Study group. Spectrum of eye disorders in diabetes (SPEED) in India. Report # 2. Diabetic retinopathy and risk factors for sight threatening diabetic retinopathy in people with type 2 diabetes in India. Indian J Ophthalmol. 2020 Feb;68(Suppl 1):S21-S26.. Available at https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/31937724/ [Accessed on 25 Aug 2022]

7. Rajalakshmi R, Subashini R, Anjana RM, Mohan V. Automated diabetic retinopathy detection in smartphone-based fundus photography using artificial intelligence. Eye (Lond). 2018 Jun;32(6):1138-1144. Available at: https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC5997766/ [Accessed 4 Aug 2022]

8. Revelo AI Homepage. Available at https://revelo.care/ [Accessed 6 Sep 2022]

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News