23.1 C
New York
Saturday, July 20, 2024
spot_img

लठ्ठपणा/वजनवाढीबद्दल अनेकांच्या डोक्यात हे गैरसमज असतात, सत्य माहिती जाणून घ्या


नवी दिल्ली, 20 सप्टेंबर : लठ्ठपणा ही जागतिक समस्या बनली आहे. देशातील आणि जगातील लाखो लोक जास्त वजन किंवा लठ्ठपणाच्या समस्येशी झुंजत आहेत. लठ्ठपणाशी संबंधित आरोग्य समस्यांबद्दल लोक जागरूक होत आहेत. लठ्ठपणा आरोग्यासाठी हानिकारक आहे, यात शंका नाही. यामुळे लोक अनेक गंभीर आजारांना बळी पडू शकतात. मात्र, लठ्ठपणाबाबत लोकांच्या मनात अनेक गैरसमज आहेत. सर्व लोकांना या वास्तविकतेबद्दल माहिती असणे आवश्यक आहे.

जास्त खाल्ल्याने लठ्ठपणा वाढतो –

मेडिकल न्यूज टुडेच्या अहवालानुसार, बऱ्याच प्रकरणांमध्ये दीर्घकाळापर्यंत शरीराच्या गरजेपेक्षा जास्त कॅलरीज वापरणे हे लठ्ठपणाचे थेट कारण आहे. तथापि, लठ्ठपणाची अनेक कारणे असू शकतात. अपुरी झोप, मानसिक ताणतणाव, हार्मोन्सच्या समस्या आणि काही औषधे घेणे हेही लठ्ठपणासाठी कारणीभूत आहेत. जास्त ताणामुळे लठ्ठपणाची शक्यताही वाढते. लठ्ठपणा कमी करण्यासाठी कॅलरीजचे सेवन आणि व्यायाम हे महत्त्वाचे घटक आहेत, परंतु इतर गोष्टींची काळजी घ्यावी लागते.

लठ्ठपणामुळे मधुमेह होतो –

लठ्ठपणामुळे थेट मधुमेह होत नाही. यामुळे टाइप 2 मधुमेहाचा धोका वाढतो, परंतु लठ्ठ असलेल्या प्रत्येकाला टाइप 2 मधुमेह होत नाही. याशिवाय, टाइप 2 मधुमेह असलेल्या सर्व लोकांना लठ्ठपणाची समस्या नसते. टाइप 1 मधुमेहासाठी हा धोका घटक नाही. जर तुम्ही लठ्ठ नसाल, पण मधुमेहाची लक्षणे दिसत असतील तर लगेच डॉक्टरांशी संपर्क साधा.

हे वाचा – जेवण केल्यानंतर लगेच अंघोळ करणे योग्य आहे का? पाहा आरोग्यावर कसा होतो परिणाम

लठ्ठपणा हे आळशीपणाचे कारण बनते –

शारीरिक हालचालींशिवाय जीवनशैलीमुळे लठ्ठपणा येऊ शकतो. ते आळसाचे कारण बनते असे म्हणणे योग्य नसले तरी चांगल्या आरोग्यासाठी शारीरिक क्रिया आवश्यक आहे. नैराश्य आणि लठ्ठपणा यांचा संबंध आहे. शारीरिक आणि मानसिक आरोग्याच्या समस्यांव्यतिरिक्त, काही लठ्ठ लोकांना लाजिरवाणेपणामुळे बाहेर जाणे आवडत नाही.

हे वाचा – ऑनलाइन फसवणूक, वीजबिल, बँकेचं काम, प्रॉपर्टी वाद, घरगुती भांडण.. कायदेशीर उत्तर

लठ्ठपणाचा आरोग्यावर परिणाम –

लठ्ठपणाचा आरोग्यावर परिणाम होत नाही, असाही एक समज अनेकांच्या मनात आहे. लठ्ठपणामुळे मधुमेह, उच्च रक्तदाब, हृदयविकार, ऑस्टियोआर्थरायटिस, स्लीप एपनिया आणि काही मानसिक समस्यांचा धोका वाढतो, असे अनेक अभ्यासातून समोर आले आहे. CDC नुसार, लठ्ठ लोकांच्या एकूण वजनाच्या 5-10 टक्के वजन कमी झाल्यास रक्तदाब, रक्तातील कोलेस्टेरॉल आणि रक्तातील साखर सुधारते.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News