3.5 C
New York
Wednesday, February 21, 2024

‘या’ परिस्थितीत महिलाही करू शकतात पिंडदान, फक्त या नियमांचे करावे लागेल पालन – News18 लोकमत


मुंबई, 12 सप्टेंबर : यंदा पितृ पक्ष शनिवार, 10 सप्टेंबरपासून सुरू झाले आहे. पितृपक्षात पितरांच्या आत्मतृप्तीसाठी श्रद्धेने जे काही कर्म केले जाते त्याला श्राद्ध म्हणतात. श्राद्ध म्हणजे श्रद्धा. या वर्षी पितरांचे श्राद्ध कर्म 10 सप्टेंबर ते 25 सप्टेंबरपर्यंत असेल. पितरांच्या तिथीनुसार श्राद्ध केले जाते. मात्र श्राद्ध कुणी करावे किंवा महिलांनी श्राद्ध करावे का हा मोठा प्रश्न आहे. आज आपण याचे उत्तर जाणून घेणार आहोत.

श्राद्ध म्हणजे काय?

ऋषी पराशर यांनी सांगितले आहे की, तेथील स्थळ आणि परिस्थितीनुसार जव, काळे तीळ, कुश इत्यादींच्या जपाने जे काही कर्म श्रद्धेने केले जातात, त्याला श्राद्ध म्हणतात. जर पितर श्राद्धाने प्रसन्न झाले तर ते आपल्या वंशजांना सुख, समृद्धी, संततीसुख इत्यादींचा आशीर्वाद देतात.

Pitru paksha 2022 : श्राद्ध, तर्पण आणि पिंडदान म्हणजे काय? पितृपक्षात यांचं काय असतं महत्त्व?

महिला पिंडदान करतात का?

गरुड पुराणानुसार, जर एखाद्या व्यक्तीला मुलगा नसेल तर अशा स्थितीत कुटुंबातील महिला आपल्या पितरांचे श्राद्ध आणि पिंड दान करू शकतात. या स्थितीत मुलगी, पत्नी आणि सून पितरांचे श्राद्ध करू शकतात. गरुड पुराणानुसार, जर कन्येने आपल्या पितरांचे खर्‍या भक्तीभावाने श्राद्ध केले, तर पुत्र नसताना वडील तिचा स्वीकार करतात आणि आशीर्वाद देतात.

Pitru Paksha 2022 : पितृपक्षात तुम्ही खाऊ नका आणि पितरांनाही दाखवू नका; या 5 पदार्थांमुळे लागू शकतो पितृदोष

महिलांनी या गोष्टींची घ्यावी काळजी

DNA हिंदीच्या माहितीनुसार, महिलांनी श्राद्ध करताना पांढरे आणि पिवळे कपडे घालावेत. धार्मिक मान्यतेनुसार केवळ विवाहित महिलांनीच श्राद्ध करावे. कुश, पाणी आणि काळे तीळ टाकून तर्पण करू नये. श्राद्धाची तिथी आठवत नसेल तर नवमीला वयोवृद्ध स्त्री-पुरुषांचे आणि पंचमीला मुलांचे श्राद्ध करावे.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Today News

Popular News