22.6 C
New York
Thursday, July 18, 2024
spot_img

भेसळयुक्त दूध कसं ओळखायचं? ‘या’ सोप्या मार्गाचा करा अवलंब – News18 लोकमत


मुंबई, 6 सप्टेंबर:  लहान मुलांचा नाश्ता आणि चहा बनवण्यापासून ते विविध कामांसाठी दुधाचा वापर केला जातो. एवढंच नाही तर अनेक प्रकारचे पदार्थ बनवण्यासाठी आपण दुधाचा वापर करतो. मात्र, काही वेळा दुधात भेसळ झाल्यानं लोक खूप अस्वस्थ होतात. भेसळयुक्त दुधामुळं शरीरावर विपरित परिणाम होऊ शकतात. आजकाल पॅकेज्ड दुधातही कृत्रिम भेसळ केली जात आहे. त्याचबरोबर दुधात स्टार्च आणि डिटर्जंट टाकण्याचं कामही अनेकजण करतात. असं केल्यानं दुधाची गुणवत्ता लक्षणीयरीत्या खालावते. दुधातील भेसळीबद्दल जाणून घ्यायचं असेल, तर तुम्ही याविषयी सहज जाणून घेऊ शकता. दुधाचा दर्जा जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला कोणत्याही प्रकारची अडचण येणार नाही. आज आपण घरच्या घरी दुधाच्या गुणवत्तेबद्दल कसं जाणून घेऊ शकता (How To Check The Purity Of Milk) ते जाणून घेऊया.

वास-

जर तुमच्या दुधात भेसळ असेल किंवा त्यात कोणत्याही प्रकारचे सिंथेटिक असेल. दुधाचा वास घेऊन तुम्ही याबद्दल जाणून घेऊ शकता. जर दुधात सिंथेटिकची भेसळ झाली असेल. अशा परिस्थितीत, आपण त्याच्या खराब चव आणि वासाने याबद्दल सहजपणे शोधू शकता.

स्लिप टेस्ट-

स्लिप टेस्ट करून तुम्ही दुधाच्या गुणवत्तेबद्दल देखील जाणून घेऊ शकता. यासाठी दुधाचे 2-3 थेंब घ्यावे आणि ते एका साध्या पृष्ठभागावर टाकावे. जर सपाट पृष्ठभागावर पडल्यानंतर दूध हळूहळू सरकतं आणि मागे एक निशाण सोडते. असं झाल्यास तुमचं दूध शुद्ध आहे, परंतु दुसरीकडे, जर दूध पृष्ठभागावर पडल्यानंतर कोणत्याही प्रकारचे निशाण सोडत नसल्यास या स्थितीत तुमच्या दुधात भेसळ झाली आहे, असं समजा

हेही वाचा- Cooking oil for Diabetes : मधुमेहींसाठी औषधच आहे ‘हे’ कुकिंग ऑईल; तेलही कंट्रोलमध्ये ठेवतं डायबेटिज

खवा बनवून दुधात होणारी भेसळ जाणून घ्या-

दुधापासून खवा बनवूनही तुम्ही त्यातील भेसळ जाणून घेऊ शकता. यासाठी एका भांड्यात दूध एका चमच्यावर मंद आचेवर ढवळत राहा. यानंतर तुम्हाला ते काढून 2 ते 3 तास थंड होण्याची वाट पहावी लागेल. खवा घन व तेलकट असल्यास तुमचं दूध शुद्ध आहे. जर तो दगडासारखे कठीण झाला असेल तर या प्रकरणात तुमचं दूध भेसळयुक्त आहे.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News