12.8 C
New York
Monday, March 4, 2024

Cooking food in aluminum utensils cause health problem aluminum side effects on body mhpj


मुंबई, 3 सप्टेंबर : अ‍ॅल्युमिनिअम हा भांड्यांसाठी वापरला जाणारा सर्वात सामान्य धातू आहे. घरांमध्ये अनेकदा अ‍ॅल्युमिनियमच्या भांड्यांमध्ये अन्न शिजवले जाते. जगभरातील सुमारे 60% भांडी अ‍ॅल्युमिनियमपासून बनवली जातात. हे सामान्य असण्याचे कारण त्याचे आरोग्य फायदे नसून त्याची गुणवत्ता परवडणारी आणि टिकाऊ आहे, तसेच चांगले उष्णता वाहक असल्यामुळे त्यात अन्न शिजवणे सोपे होते. स्वयंपाकासोबतच खाद्यपदार्थ पॅकिंगसाठीही अ‍ॅल्युमिनियम फॉइलचा वापर केला जातो.

अशा परिस्थितीत हे जाणून घेणे गरजेचे आहे की अ‍ॅल्युमिनियमच्या भांड्यांमध्ये बनवलेले अन्न शरीरासाठी आरोग्यदायी आहे की नाही? अन्न खाल्ल्याने शरीराला ऊर्जा आणि पोषण मिळते. ज्या भांड्यांमध्ये अन्न तयार केले जाते त्याचा चव आणि आरोग्य या दोन्हींवर परिणाम होतो. भांड्यांमध्ये अ‍ॅल्युमिनिअमचा वापर हा नेहमीच वादाच्या भोवऱ्यात सापडला आहे. अ‍ॅल्युमिनियममध्ये बनवलेले अन्न हेल्दी आहे की नाही हे जाणून घेऊया.

अ‍ॅल्युमिनियमच्या भांड्यांमध्ये अन्न शिजवण्यापूर्वी जाणून घ्या

अ‍ॅल्युमिनियम लीचिंग

NCBI च्या मते, शरीरासाठी फक्त 0.01-1% अ‍ॅल्युमिनियम वापरणे योग्य आहे. अ‍ॅल्युमिनियम जास्त वापरल्यानंतर भांड्यांमधून बाहेर पडते आणि अन्नासोबत व्यक्तीच्या पोटात जाते. हे शरीरातील अशक्तपणा, स्मृतिभ्रंश आणि ऑस्टियो-मलेशियासारख्या अनेक आरोग्य समस्यांचे मूळ बनू शकते.

Parenting Tips : मुलांना मायक्रोवेव्हमध्ये गरम केलेले पदार्थ देताय; मग तुम्ही हे वाचायलाच हवं

सेल्सवर परिणाम

अ‍ॅल्युमिनियमच्या वापरामुळे शरीरातील सेल्स आणि टिश्यूवरही परिणाम होतो. ते हळूहळू पेशींमध्ये जमा होऊ लागते. ज्यामुळे ऊतींच्या कामात अडथळा निर्माण होतो. आधीच आजारी लोकांसाठी ते अधिक धोकादायक बनू शकते.

अ‍ॅसिडसह प्रतिक्रिया

आंबट पदार्थ आणि पालेभाज्यांवर अ‍ॅल्युमिनियम आम्ल प्रतिक्रिया देते. या प्रतिक्रियामुळे अन्नातील अ‍ॅल्युमिनियमची पातळी वाढते आणि एक मोठी समस्या बनू शकते. ज्यामुळे शरीरातील झिंकची पातळीदेखील कमी होऊ लागते जी हाडे आणि मेंदूसाठी आवश्यक आहे.

Brain And Heart : हृदय कमकुवत असणाऱ्यांचा मेंदू लवकर होतो वृद्ध! असं आहे हार्ट आणि ब्रेनचं कनेक्शन

रोगप्रतिकार प्रणाली

अ‍ॅल्युमिनियमच्या सेवनाने शरीराची रोगप्रतिकारक शक्तीही कमकुवत होते. या कमकुवत प्रतिकारशक्तीमुळे रोग हळूहळू व्यक्तीला पकडू लागतात.

एनोडाइज्ड अ‍ॅल्युमिनियमची भांडी स्वयंपाकासाठी वापरली जाऊ शकतात. हे अ‍ॅल्युमिनियमसारखेच गुणधर्म देते आणि आरोग्य देखील राखते.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Today News

Popular News