27.6 C
New York
Monday, July 15, 2024
spot_img

Digital prime time life 25 law money borrow to friends how to get it back mhpl – Life@25


“मी नुकताच कामाला लागलो होतो आणि मात्र मित्र नोकरी शोधत होता. तेव्हा त्याला अचानक पैशांची गरज पडली. म्हणून त्याने माझ्याकडे पैसे मागितले. नोकरी लागली की पैसे परत करतो असं तो म्हणाला. त्याची गरज लक्षात घेऊन मीसुद्धा त्याला पैसे दिले. या गोष्टीला आता एक वर्ष झालं. मित्र नोकरीलाही लागला आहे. पण तो पैसे देण्याचं नावच काढत नाही. मी त्याला मला पैशांची गरज आहे, असं बऱ्यादा बोललो तर तो काही ना काही कारण काढून टाळायचा आणि आता तर महिनाभर तो माझा फोनही उचलत नाही. ना मेसेजला रिप्लाय देत. आता माझे पैसे त्याच्याकडून परत मिळवण्यासाठी काय करू?”

अॅड, सुजाता डाळींबकर – “आर्थिक व्यवहार करताना सजग राहणे खूप गरजेचं आहे. त्यामुळे कितीही जवळचा व्यक्ती किंवा नातेवाईक असला तरी आर्थिक व्यवहार करताना काही गोष्टींची काळजी घ्यायला हवी. व्यवहार कधीही रोखीने करू नका. सावकाराने प्रॉमिसरी नोट किंवा कर्ज करारावर स्वाक्षरी केल्यानंतरच पैसे द्यावे ज्यामध्ये अटी आणि शर्ती स्पष्टपणे नमूद केल्या आहेत”

“आता तुम्ही तर तुमच्या मित्राला पैसे दिले आहेत. जर तुमचा मित्र तुम्ही दिलेले पैसे देण्यास नकार देत असेल तर तुमच्याकडे काही कायदेशीर मार्ग उपलब्ध आहेत. पैसे भरण्यात चूक झाल्यास, सावकार न्यायालयात संपर्क साधू शकतो आणि पैशाच्या वसुलीसाठी दिवाणी खटला दाखल करू शकतो किंवा फसवणूक/कोणत्याही कराराचा भंग केल्याबद्दल फौजदारी खटला दाखल करू शकतो.”

पोलिसात तक्रार दाखल करणे

तुम्ही तुमच्या जवळच्या पोलीस ठाण्यात संबंधित व्यक्तीविरोधात तक्रार नोंदवू शकता. यामध्ये तुम्ही मित्राला दिलेल्या पैशाचा पुरावा तुम्हाला तिथं सादर करावा लागेल. पण, जर पोलिसांकडूनही तुम्हाला पैसे मिळाले नाहीत तर?

कायदेशीर नोटीस

तुम्ही वकीलामार्फत सदर व्यक्तीला कायदेशीर नोटीस पाठवू शकता. या नोटीसमध्ये तुम्ही दिलेल्या पैशाचा सर्व तपशील. कधी आणि कोणत्या माध्यमात दिले याचाही उल्लेख असतो. यात संबंधित व्यक्तीला पैसे देण्याची मागणी केली जाते अन्यथा आम्ही कायदेशीर कारवाई करू असा इशाराही दिला जातो.

कोर्टात खटला दाखल करू शकता

तुमच्या कायदेशीर नोटीस दिल्यानंतरही सदर व्यक्ती पैसे द्यायला नकार देत असेल तर सावकार निगोशिएबल इन्स्ट्रुमेंट्स कायद्यांतर्गत खटलाही दाखल करू शकतो. हे फक्त त्यांच्यासाठीच दाखल केले जाऊ शकते ज्यांनी धनादेश, बिल ऑफ एक्स्चेंज इत्यादीद्वारे कर्जदाराकडून घेतलेले पैसे परत केले नाहीत. उदाहरणार्थ, व्यक्तीने धनकाला धनादेशाद्वारे पैसे परत केले आणि नंतर ते बाऊन्स झाल्याचे आढळल्यास, पैसे देणारा व्यक्ती NI कायद्याच्या कलम 138 अंतर्गत खटला दाखल करू शकतो आणि व्यक्तीला 30 दिवसांच्या आत परतफेड करावी लागेल. जर ती व्यक्ती सक्षम नसेल तर कर्जदार त्याच्याविरुद्ध फौजदारी खटला दाखल करू शकतो. जर कोर्टाने त्याला दोषी ठरवले तर त्या व्यक्तीला दोन वर्षांचा तुरुंगवास भोगावा लागेल आणि दिलेल्या चेकच्या दुप्पट रक्कमही भरावी लागेल.

फौजदारी खटला

पैसे देणाऱ्या व्यक्तीने हे सिद्ध केले पाहिजे की सदर व्यक्तीने विश्वासघात केला असून पैसे परत केले नाहीत. म्हणून तो आयपीसीच्या कलम 420 नुसार खटला दाखल करू शकतो. कारण ज्या व्यक्तीला त्याने पैसे द्यायचे होते त्याने त्याची फसवणूक केली आहे आणि कोर्टाने दोषी आढळल्यास फौजदारी उल्लंघनासाठी आयपीसीच्या कलम 406 नुसार देखील त्या व्यक्तीला तुरुंगात टाकले जाईल आणि त्याला कर्जाची रक्कम परत करावी लागेल. सामान्यत: या कलमांतर्गत दाखल झालेल्या खटल्यांसाठी न्यायालयाला बराच वेळ लागतो.

कोर्टाच्या बाहेर तडजोड

लवाद, सलोखा किंवा लोकअदालतीद्वारे थकित रकमेच्या वसुलीसाठी सावकार न्यायालयीन सेटलमेंटचा पर्याय निवडू शकतो. पुनर्प्राप्त करण्याचा हा एक स्वस्त आणि जलद मार्ग आहे. न्यायालयीन तडजोडीसाठी दोन्ही पक्षांनी सुनावणीसाठी तयार राहून हजर राहावे. मध्यस्थ सहसा दोन्ही बाजू ऐकून निर्णय देतात. एकदा निर्णय सुनावल्यानंतर, तो अपील करू शकत नाही, जोपर्यंत निर्णय अवैध आहे किंवा व्यक्ती निर्दिष्ट वेळेत पैसे भरण्यात अपयशी ठरत नाही.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News