22.1 C
New York
Thursday, June 20, 2024
spot_img

ग्रामसेवकावर गावाच्या विकासाची मोठी जबाबदारी – पालकमंत्री मुनगंटीवार

चंद्रपूर, दि. ३० : हा सेवेची पुजा भारत देश आहे. ज्यांच्या पदनामात सेवक हा शब्द आहे, अशा ग्रामसेवक गावाच्या सर्वांगीणचा उमेदवार जास्त आहे. आपण तर गाव विकासासाठी ग्रामसेवकांनी तन-मनाने काम करावे, अशी अपेक्षा राज्याचे व सांस्कृतिक कार्य, मत्स्यव्यवसाय मंत्री तथा पालकमंत्री मुनगंटीवार यांनी व्यक्त केली.

जिल्ह्य़ातील लोकांच्या प्रियदर्शनी इंदिरा गांधी विश्वासात पंचायत राज दिन व आदर्श ग्रामसेवक पुरस्कार वितरण सोहळ्यात उद्घाटक म्हणून ते बोलत होते. सरकारी मुख्य कार्यकारी अधिकारी विवेक जॉन्सन, अतिरिक्त मुख्य कार्यकारी अधिकारी डॉ. सुभाष पवार, मुख्य लेखा व वित्त अधिकारी मातकर, उपमुख्य कार्यकारी अधिकारी कपिलनाथ कलोडे, श्याम वाखर्डे आदि उपस्थित होते.

कोरोनाचे प्रादुर्भाव प्रेम दोन वर्षे आदर्श ग्रामसेवक पुरस्कार देत नाहीत, असे सांगत पालकमंत्री श्री. मनगंटीवार म्हणाले, मुहूर्त तीनही वर्षांचा पुरस्कार एकत्र येत आहे. पुरस्कार प्राप्त4 ग्रामसेवक आदर्श नाही तर प्रत्येकच ग्रामसेवक आदर्श असावा. तेव्हाच हा जिल्ह्याच्या वाटेवर मार्गक्रमण करेल. आपले राज्य ही संतांची संस्कृती आहे. राष्ट्रसंतांनी सांगितलेली ग्रामगीता हा गावाच्या विकासासाठी उत्कृष्ट असा ग्रंथ आहे. प्रत्येक सरपंच आणि ग्रामसेवक हा ग्रंथ वाचला पाहिजे. कारण सरपंच हा त्या गावाचा मुख्यमंत्री तर ग्रामसेवक हा मुख्य सचिव आहे. ज्यांना आदर्श ग्रामसेवक पुरस्कार देत नाही, त्यांनी आजपासून गावाच्या विकासाचा संकल्प केला. आपण काय कृती करतो, आदर्श समाजाची होईल.

शिक्षण राज्याबद्दल पालकमंत्री म्हणाले, शिक्षण खूप 40000. अमृत ​​महोत्सवी वर्षात आजही 25 कोटी लोक निरक्षर आहेत. हा आकडा आपला 1 कोटी 75 लक्ष आहे. ही खरचं चिंतेची बाब आहे. उच्च शिक्षण घेणारे आपले कुटुंब आणि समाजाला चालणार नाही. फक्त शिक्षणा सामाजिक सामाजिक आणि सुसंस्कृत शिक्षणाची गरज आहे. शिक्षणावर सर्वाधिक खर्च महाराष्ट्र करत असून यासाठी ७७ हजार कोटींची सर्वात मोठी केली आहे. 100 विद्यार्थी परीक्षांमध्ये 9 विद्यार्थी हे जिल्हा परिषद पंचायतीचे असतात. उर्वर 91 विद्यार्थी हे विना अनुदानित स्कुलं वरीत. याचा विचार या मागणीसाठी. गतवर्षी आपण 1500 शाळांना ई-लर्निंग सुविधा उपलब्ध करून दिली. आपले विद्यार्थी कुलकर्णी टिकविण्यासाठी शिक्षकांनी विशेष मेहनत, असे पालक पालकनी केले.

तत्पूर्वी संत गाडगेबाबा आणि राष्ट्रसंत तुकडोजी महाराज यांच्या प्रतिमेला माल्यार्पण करून दीप प्रज्वलन करण्यात आले. पॉवर पालका सामान्य जनतेला दिलेल्या बुकचे मोचन तर झेडपी चांदा स्टुटु वेब विकंट व मोबाईल ॲपचे उद्घाटन करण्यात आले.

ग्रामसेवक राजू पिदूरकर, हनुमान इनामे, श्यामकुमार ठावरी, राजेश कांबळे, मिनाक्षी राऊत, कामसेन वानखेडे, निराशा पाखमोडे अशा ४५ ग्रामसेवकांचा शाल, पुष्पगुच्छ, स्मृतीचिन्ह आणि प्रमाणपत्र सत्कार करण्यात आला. तसेच विकास गट अधिकारी मंगेश आरेवार (भद्रावती), राजेश राठोड (चिमूर), भागवत रेजीवाडे (जिवती), मुख्य लेखा व वित्त अधिकारी अशोक मातेकर अधिका- लाभासुधा पालकाच्या लाभाचे गुण आले. स्मार्ट ग्रामचा पुरस्कार ब्रम्हपुरी जवराबोडी (जवराबोडी) या ग्रामपंचायतीला देण्यात आला.

कार्यक्रमाचे प्रास्ताविक उपमुख्य अधिकारी बंडखोर अधिकारी श्याम वाखे यांनी, सुरक्षा एकदावार यांनी केले. कार्यक्रमाला जिल्ह्याचे विविध विभागाचे अधिकारी, गट विकास अधिकारी, ग्रामसेवक, प्राथमिक शिक्षक, आरोग्य सेवक / सेविका उपस्थित होते.

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News