23.1 C
New York
Saturday, July 20, 2024
spot_img

Aging brain become old due to weak heart and brain connection mhpj


मुंबई, 01 सप्टेंबर : लोकांचे वृद्धत्व ही एक नैसर्गिक प्रक्रिया आहे, जी सतत चालू असते. शरीरासोबतच आपले मनही वयानुसार वाढत जाते. काही लोकांचा मेंदू कमकुवत होतो. म्हणजेच वयाच्या आधी म्हातारा होतो. याची अनेक कारणे असू शकतात. मानसिक आरोग्याच्या समस्या, गंभीर आजार आणि विस्कळीत जीवनशैली यासारख्या घटकांमुळे मेंदूचे अकाली वृद्धत्व देखील होऊ शकते. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की हृदयाच्या खराब आरोग्यामुळे मेंदू अकाली ‘म्हातारा’ होऊ शकतो. नुकत्याच झालेल्या एका अभ्यासात ही बाब समोर आली आहे. हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी आरोग्य आणि मेंदूच्या वृद्धत्वाची प्रक्रिया यांचा थेट संबंध असल्याचे आढळून आले आहे. हृदय निरोगी ठेवून तुम्ही मेंदू चांगला बनवू शकता.

अभ्यासात या गोष्टी समोर आल्या

अलीकडील अभ्यासात, संशोधकांना असे आढळून आले आहे की मेंदूने अंदाजित वयातील फरक (ब्रेन पीएडी) हा हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी आरोग्य आणि न्यूरोडीजनरेशनशी संबंधित आहे. असे मेडिकल न्यूज टुडेने म्हटले आहे. या संशोधनात 1946 मध्ये याच आठवड्यात जन्मलेल्या 456 लोकांचा डेटा समाविष्ट करण्यात आला होता. प्रत्येक व्यक्तीच्या जन्मापासून, विविध घटकांवर 24 वेगवेगळे मूल्यांकन केले गेले.

हसणं शारिरिक आणि मानसिक आरोग्यासाठी अतिशय फायदेशीर; काय सांगतात संशोधक?

त्यानंतर अभ्यासाचा निष्कर्ष काढण्यात आला. संशोधकांना असे आढळून आले की मेंदूचे वय उच्च हृदयाचा धोका आणि खराब संज्ञानात्मक कार्यक्षमतेशी संबंधित आहे. त्यांना असेही आढळले की मेंदूचे वय उच्च पातळीच्या न्यूरोफिलामेंट लाइट प्रोटीन (NFL) शी संबंधित आहे. निरोगी व्यक्तींमध्येही एनएफएलची पातळी वयानुसार वाढते. ज्यामुळे मज्जातंतूंना नुकसान होते. मात्र अल्झायमर रोगाशी कोणताही संबंध उघड झाला नाही.

Supportive Zodiac Sign : या राशीचे लोक असतात खूप सपोर्टिव्ह, तुमच्याही आयुष्यात आहे का अशी एखाद व्यक्ती

हृदयाचा मेंदूवर होतो असा परिणाम

अभ्यासाच्या संशोधकांचे म्हणणे आहे की हृदय किंवा रक्तवाहिन्यांसह संवहनी प्रणालीचे कोणतेही नुकसान, मेंदूला ऑक्सिजनयुक्त रक्त पुरवठ्यावर परिणाम करते. हा पुरवठा कमी झाल्यास आपल्या मेंदूच्या आरोग्यावर वाईट परिणाम होतो. ऑक्सिजनयुक्त रक्त योग्य प्रमाणात न पोहोचण्याच्या स्थितीत, मेंदूतील अनेक रोगांचा धोका वाढतो. वयानुसार मेंदूचे वृद्धत्व सामान्य मानले जाते, परंतु तुमचे हृदयाचे आरोग्य खराब असल्यास, तुमचा मेंदू अकाली वृद्ध होईल. आतापर्यंत असे अनेक अभ्यास करण्यात आले आहेत. ज्यामध्ये हृदय आणि मेंदूच्या संबंधाबाबत अनेक महत्त्वाच्या गोष्टी समोर आल्या आहेत.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News