3.5 C
New York
Wednesday, February 21, 2024

Mosquitoes always find humans easily new study finds shockingly weird reason mh pr


मुंबई, 31 ऑगस्ट : तुमच्या आजूबाजूला डास (Mosquitoes) असतील तर ते तुम्हाला शोधून चावतातच. हे खरंच तथ्य आहे का? डास कुशलतेने माणसांना शोधून त्यांचे रक्त शोषतात का? जर हे खरं असेल तर हे कसं करतात? अशा प्रश्न पडणं साहजिक आहे. अनेक शास्त्रज्ञ याचे श्रेय डासांच्या माणसाचा गंध (olfactory system) ओळखण्याच्या क्षमतेला देतात. एका नवीन अभ्यासात, शास्त्रज्ञांनी डासांमधील ही क्षमत कशी कार्य करते हे शोधून काढलं आहे.

विशेष रसायनांची मदत

कार्बन डायऑक्साइड आणि मानवी घामाचा वास घेण्यासाठी डास सामान्यतः विशेष केमोरिसेप्टर्स वापरतात. ही रसायने त्यांच्या अँटेनामध्ये आणि विशेष संवेदी स्पर्शकमध्ये असतात. या अभ्यासानुसार, एडिस एडीप्टी या डासांच्या किमान एका प्रजातीमध्ये वास घेण्याची यंत्रणा इतर प्राण्यांपेक्षा वेगळी असते.

अगदी केमोरिसेप्टर्सशिवाय

बोस्टन युनिव्हर्सिटी आणि रॉकफेलर युनिव्हर्सिटीच्या संशोधकांनी केलेल्या या अभ्यासात असेही आढळून आले आहे की, जेव्हा डासांचे मानवी घाम ओळखणारे केमोरिसेप्टर्स काम करत नाही, तेव्हाही ते मानवांना ओळखण्यात यशस्वी झाले होते.

जीन एडिटींग तंत्रज्ञान

CRISPR जनुक संपादन तंत्राचा वापर करून, संशोधकांनी डास विकसित केले ज्यामध्ये त्यांच्या वासाची भावना विशिष्ट गंधांच्या जवळ असताना मायक्रोस्कोपखाली चमकणारे प्रोटीन प्रदर्शित करते. याद्वारे संशोधकांना हे जाणून घेता आले की वेगवेगळ्या गंध त्या डासांच्या वास प्रणालीला कशा प्रकारे उत्तेजित करतात.

एक न्यूरल, एक रिसेप्टर सिस्टमच्या विरूद्ध

संशोधकांना आढळले की एजिप्टीमधील अनेक संवेदी रिसेप्टर्स एकाच मज्जातंतूशी जोडलेले आहेत. या प्रक्रियेला सह-अभिव्यक्ती म्हणतात. त्यांच्या मते, हे घाणेंद्रियाच्या विज्ञानाचे मूलभूत तत्त्व बदलण्याचे कार्य करते, त्यानुसार प्रत्येक मज्जातंतूशी फक्त एक केमोरिसेप्टर संबंधित आहे. बोस्टन युनिव्हर्सिटीचे न्यूरोसायंटिस्ट आणि ज्येष्ठ लेखिका मेग यंगर म्हणतात की हे खूप विचित्र आणि अनपेक्षित होते.

वाचा – 48 व्या वर्षीही फिट आहे मलायका, तुम्हीही फॉलो करू शकता हे फिटनेस रुटीन

कमीतकमी दुप्पट रिसेप्टर्स

यंगरने स्पष्ट केले की घाणेंद्रियाच्या विज्ञानातील संदिग्धता ही आहे की संवेदी मज्जातंतू, जसे की मानवांच्या नाकातील, प्रत्येक समान प्रकारचे वास रिसेप्टर प्रदर्शित करतात. हे एपिस मेलिफेरा प्रजातीच्या मधमाश्या, मंडुका सेक्स्टा नावाच्या तंबाखूच्या हॉर्नवर्म आणि सामान्य माश्या (डायसोफिला मेलानोगास्टर) यांच्यासाठी खरे आहे, ज्यांच्यात तेव्हढेच केमोसेन्सर रिसेप्टर्स असतात जितके मेंदूतील घाणेंद्रियाचे संवेदी सिग्नल प्राप्त करणार्‍या वर्तुळाकार संरचना आहेत. लाइकेन ए एजिप्टीमध्ये ग्लोमेरुलीपेक्षा कमीतकमी दुप्पट रिसेप्टर्स असतात, जे खूप असामान्य आहे.

म्हणून आपण डासांना रोखण्यात अपयशी ठरतो

या अभ्यासाच्या परिणामांमध्ये, संशोधकांना एक असामान्य गंध-संवेदन प्रणाली आढळली ज्यामध्ये प्रत्येक मज्जातंतूमध्ये अनेक संवेदी रिसेप्टर्स स्थित असतात. हे मानवांना वास घेण्याची डासांची अतिशय शक्तिशाली क्षमता दर्शवते आणि हेच कारण आहे की आपण डासांना स्वतःपर्यंत पोहोचण्यापासून रोखण्यात अपयशी ठरतो.

या संशोधनाचे उद्दिष्ट आहे की डास प्रतिबंधक अधिक चांगले आणि प्रभावी बनवणे जे मानवी गंध प्रभावीपणे लपवू शकतात किंवा आकर्षक रसायने तयार करू शकतात जे डासांचे लक्ष विचलित करू शकतात. कारण मानवी किंवा प्राण्यांच्या रक्तामुळे मादी डासांची पैदास होऊ शकते. याची खूप गरज आहे. डासांच्या या प्रतिभेमुळे डेंग्यू, मलेरिया, झिका, पिवळा ताप असे अनेक आजार मानवाला होतात, त्यामुळे दरवर्षी सुमारे सात लाख लोकांचा मृत्यू होतो.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Today News

Popular News