27.6 C
New York
Monday, July 15, 2024
spot_img

Rishi panchami 2022, worship saptarishi like this on rishi panchami mhpj


मुंबई, 1 सप्टेंबर : हिंदू धर्मात देवी-देवतांना प्रसन्न करण्यासाठी उपासना आणि उपवासाला विशेष महत्त्व आहे. धर्मग्रंथांमध्ये सर्व देवी-देवतांच्या पूजेच्या विविध पद्धती सांगण्यात आल्या आहेत, ज्या पूर्ण भक्तीभावाने केल्यास देवता भक्ताच्या मनोकामना पूर्ण करतात. परंतु अशा व्रत आणि उपासनेसाठी हिंदू धर्मात एक अशी पूजा देखील आहे जी, कोणत्याही देव किंवा देवीसाठी नाही. परंतु ती करणे फार महत्वाचे आहे. कारण ते असे व्रत आहे, जे तीनपैकी एका ऋणातून मुक्त करते. होय, हे ऋषीपंचमीचे व्रत आहे. ज्यामध्ये सप्त ऋषींना पूर्ण विधींनी प्रसन्न केले जाते. यासोबतच व्यक्तीचे ऋषी ऋणाचे ओझेही उतरते.

या सप्तऋषींची पूजा केली जाते

ज्योतिषी पंडित रामचंद्र जोशी यांच्या मते, गणेश चतुर्थीच्या दुसऱ्या दिवशी म्हणजेच भाद्रपद महिन्याच्या शुक्ल पक्षातील पंचमीला ऋषीपंचमी साजरी केली जाते. ज्यामध्ये कश्यप, अत्री, भारद्वाज, विश्वामित्र, गौतम, जमदग्नी आणि वशिष्ठ या सात ऋषींची पूजा केली जाते. पौराणिक कथेनुसार हे व्रत फक्त स्त्रियाच करतात. पण ऋषींच्या आनंदासाठी पुरुषही ते करू शकतात.

Vastu Tips : कबुतराच्या पंखांमुळे दूर होऊ शकते गरिबी! असे ओळखा शुभ संकेत

राखी बांधण्याची प्रथा

ऋषिपंचमीला भाई पंचमी असेही म्हणतात, ज्यामध्ये बहिणींद्वारे भावांना राखी बांधण्याची परंपरा आहे. कायस्थ, ब्राह्मण आणि वैश्य समाजातील काही गोत्रांमध्ये या दिवशी रक्षाबंधन साजरे केले जाते.

ऋषींची अशी पूजा करा

ऋषीपूजेसाठी सूर्योदयापूर्वी उठून स्नान करून हळदीचा चौकोन तयार करावा. बनवावे. त्यावर सात ऋषींची स्थापना केल्यानंतर व्रताचा संकल्प घ्यावा. ऋषीपंचमीची कथा ऐकून सात ऋषींना दिवे, उदबत्ती आणि नैवेद्य अर्पण करून मिठाईदेखील अर्पण करा.

Vastu Tips : मोहरीचा हा उपाय केल्यास होईल आर्थिक भरभराट; काही दिवसांतच बदलेल तुमचं नशीब

यानंतर दिवसभर उपवास करून रात्रीचे एकच जेवण घ्या. शक्य असल्यास ब्राह्मणालाही भोजन द्यावे. मान्यतेनुसार या दिवशी जमिनीतून उगवलेले अन्न ग्रहण करू नये. ऋषींच्या पूजेच्या वेळी या मंत्राचा जप करून अर्घ्य अर्पण करावे.

कश्यपोत्रिर्भरद्वाजो विश्वामित्रोय गौतम:।

जमदग्निर्वसिष्ठश्च सप्तैते ऋ षय: स्मृता:।।

गृ•न्त्व?ध्र्य मया दत्तं तुष्टा भवतु मे सदा।।

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News