13.3 C
New York
Monday, March 4, 2024

Keep in mind these necessary facts while purchasing term insurance mh pr


मुंबई, 22 ऑगस्ट : सध्याच्या धावपळीच्या जगात कधी कोणाला काय होईल काही सांगात येत नाही. अशात जर घरातील कमावणारी व्यक्ती गेली तर मागे राहिलेल्या कुटुंबाचे जास्त हाल होतात. यासाठी आपल्यानंतर आपल्या कुटुंबासाठी काहीतरी तरतूद करणे आवश्यक आहे. यासाठी लाइफ कव्हर असे असावे की त्यात सर्व दायित्वे आणि भविष्यातील उद्दिष्टे समाविष्ट असतील. पॉलिसीच्या इतर पैलूंमधून देखील योग्य पर्याय निवडण्याची आवश्यकता आहे. उदाहरणार्थ, जेव्हा तुम्हाला पॉलिसीची सर्वात जास्त गरज असते तेव्हा ती कालबाह्य होणे खूप वेदनादायक असेल. तुम्हाला अशा चुका टाळाव्या लागतील ज्यामुळे पॉलिसी लॅप्स होऊ शकते किंवा दावा नाकारला जाऊ शकतो. पॉलिसी घेताना कोणत्या गोष्टी लक्षात ठेवल्या पाहिजेत हे समजून घ्या.

विमा कंपनीला योग्य तपशील द्या

विमा करार विश्वासावर चालतात. पॉलिसीधारकाने फॉर्ममध्ये चुकीची माहिती दिल्याचे विमा कंपनीला कळले तर करार संपुष्टात येईल. जे सिगारेट पीत नाहीत त्यांच्यासाठी प्रीमियम कमी आहे. त्याचबरोबर तुम्ही धूम्रपान आणि मद्यपान करत असाल तर चुकीची माहिती देऊ नका. या सवयी किंवा आजार विमा कंपनीपासून लपवून ठेवल्याने नंतर दावा नाकारला जाऊ शकतो. तुम्ही धूम्रपान आणि मद्यपान करत असाल तर त्याबद्दल विमा कंपनीला नक्की सांगा. कुटुंबातील कोणाला मधुमेह असल्यास त्याची माहिती विमा कंपनीला द्या. यामुळे प्रीमियम काही हजार रुपयांनी वाढू शकतो. मात्र, नॉमिनीला क्लेममध्ये कोणतीही अडचण येणार नाही. अनेक कारणांमुळे 2% जीवन विमा दावे दरवर्षी नाकारले जातात.

वैद्यकीय चाचणी करा

टर्म प्लॅन हे उच्च मूल्य कव्हर असतात, त्यामुळे खरेदीदारांना पॉलिसी जारी करण्यापूर्वी कंपन्या अनेक वैद्यकीय चाचण्या घेतात. काही प्रकरणांमध्ये कंपनी केवळ बायरकडून चांगल्या आरोग्याची घोषणा करण्यास सांगून त्यावर आग्रह धरत नाही. ते तुमचे नुकसान करू शकते. पॉलिसीधारकाचे अकाली निधन झाल्यास, कंपनी पॉलिसी घेताना खरेदीदाराने खोटे बोलले किंवा जुनाट आजार लपविला हे दाखवण्याचा प्रयत्न करू शकते. जर खरेदीदाराने वैद्यकीय चाचणी केली तर सर्व जबाबदारी कंपनी आणि वैद्यकीय चाचणी करणार्‍या डॉक्टरांची आहे. ते नॉमिनीच्या विमा दाव्याला आव्हान देऊ शकणार नाहीत. त्यामुळे कंपनी पूर्ण वैद्यकीय चाचणी करेल तेव्हाच पॉलिसी घ्या. तीन वर्षानंतर, विमा कंपनी दावा नाकारू शकत नाही किंवा घोषित माहितीला आव्हान देऊ शकत नाही.

Health Insurance घेताना या गोष्टी नक्की तपासा, नाहीतर पॉलिसी असून मिळणार नाही पैसे

आकर्षक जाहिरात पाहून जाऊ नका

प्युअर टर्म ही सर्वात स्वस्त विमा पॉलिसी आहे. कारण, त्यात कोणताही गुंतवणुकीचा घटक नसतो. 8,000 ते 10,000 रुपये प्रतिवर्षात एक कोटीपर्यंतचे कव्हर मिळतात. मात्र, पॉलिसी घेण्याचा निर्णय केवळ कमी प्रीमियम पाहून घेऊ नये. पॉलिसी अशा कंपनीकडून घेतली जावी जिच्याकडे क्लेम सेटलमेंटची निर्दोष नोंद आहे आणि कस्टमर ओरिएंटेशनची ठोस नोंद आहे. तुमच्या अनुपस्थितीत, नॉमिनीला हक्काच्या गोष्टी मिळतील याची तुम्हाला पूर्ण खात्री नसताना हजार दोनहजार स्वस्त पॉलिसी घेण्याचा काय उपयोग.

योग्य कार्यकाळासह पॉलिसी घ्या

पॉलिसीधारकाच्या मृत्यूनंतर टर्म प्लॅन कुटुंबासाठी उत्पन्नाचा स्रोत बनतो. जोपर्यंत त्याला काम करत राहायचे आहे तोपर्यंत धोरण असावे. पॉलिसी 55 वर्षे ते 65 वर्षे किंवा त्याहून अधिक कालावधीसाठी घेतली जाऊ शकते. पॉलिसी इतक्या कमी कालावधीची नसावी, जी पॉलिसीधारक निवृत्त होण्यापूर्वी कालबाह्य होईल. अशावेळी टर्म पॉलिसीची गरज सर्वाधिक असते आणि मग नवीन पॉलिसी घेणे खूप महागात पडते. तब्येत ठीक नाही असे सांगून कव्हर नाकारले जाऊ शकते. काही कंपन्या 80 ते 90 वर्षांसाठी पॉलिसी देतात. यामध्ये पॉलिसीधारकांना काही मालमत्ता मुलांना वारसा म्हणून सोडण्याची संधी मिळते. कधीकधी ते नैतिक धोके देखील निर्माण करतात. उदाहरणार्थ, कुटुंबाने पॉलिसीधारकाला विम्याच्या रकमेसाठी वैद्यकीय सुविधा देणे थांबवू नये.

कालावधी किंवा पेमेंट पद्धत

नूतनीकरण प्रीमियमची काळजी घेतली पाहिजे. यासाठी सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे बँकेकडून ECS करून घेणे. तुम्ही विसरलात तरी तुमची बँक प्रीमियम भरेल. तुमच्या खात्यात पैसे नसले तरी बँक हप्ता भरेल. बर्‍याच विमा कंपन्या वार्षिक, सहामाही, त्रैमासिक किंवा मासिक पेमेंट आधारावर खरेदीदारांना मुदत योजना ऑनलाइन विकतात. मासिक योजना सर्वात महाग असतात. मात्र, प्रत्येक वेळी कमी हप्ता असतो, त्यामुळे ते गुंतवणूकदारांसाठी खूप आकर्षक असतात. रोख प्रवाहाची समस्या नसल्यास वार्षिक प्रीमियम योजना सर्वोत्तम आहे.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Today News

Popular News