23.1 C
New York
Saturday, July 20, 2024
spot_img

पावसाळ्यात घरात माश्या का येतात? यामागे आहेत 5 महत्वाची कारणं


मुंबई, 25 जुलै : पावसाळ्यात लोक माशांमुळे हैराण झाले आहेत. त्यांना दूर करण्यासाठी लोक विविध प्रकारच्या फवारण्या आणि घरगुती उपचारांचा आधार घेत आहेत. कुणाच्या घरात डास आणि माश्या घालवण्याची मशीन्स दिवसरात्र सुरू असतात, तर अनेकजण रात्रंदिवस घराची फरशी पुसत असतात. पण या माश्या घरातून जाण्याचं नाव घेत नाही आहेत.

तर सर्वात आधी तुम्हाला या माशा का येतात यामागचं कारण माहित असायला हवं, ज्यानंतरच तुम्ही त्यांनी घरातून पळवून लावू शकता. चला याबद्दल सविस्तर जाणून घेऊ.

होमसँडगार्डनच्या म्हणण्यानुसार, खरं तर, पावसाळा हा मेटिंगचा सिजन असल्यामुळे बहुतांश प्राणी, पक्षी किंवा किटक अंडी घालतात. पावसामुळे अशी अनेक ठिकाणे वाहून जातात किंवा बुडतात जी माशांचे प्रजनन केंद्र होते. अशा परिस्थितीत माश्या घरात शिरतात आणि अंडी घालण्यासाठी अनुकूल जागा शोधतात. योग्य जागा मिळताच ते अंडी घालतात.

ज्यामुळे त्या आपल्या अंड्यांना सोडून कुठेच बाहेर जात नाहीत आणि तिथेच घिरड्या घालू लागतात.

त्यामुळे जिथे माशींनी अंडी जमा केली आहेत ती ठिकाणे शोधणं महत्त्वाचे आहे. उदाहरणार्थ, हे ठिकाण खुले डस्टबिन किंवा पाळीव प्राण्यांच्या अन्न प्लेटवर साठवलेले गलिच्छ अन्न असू शकते. त्यामुळे सर्वप्रथम ही ठिकाणं स्वच्छ करा.

उघड्या खिडकी किंवा दरवाजाजवळ डस्टबिन

तुमच्या घराच्या एंट्री पॉईंटजवळ किंवा मुख्य दरवाजाजवळ डस्टबिन ठेवल्यास किंवा डस्टबिनच्या आजूबाजूच्या खिडक्या उघड्या ठेवल्यास माशांचा घरात प्रवेश करण्याचा मार्ग सुकर होतो. येथे माश्या सहज येतात आणि घरात अंडी घालतात.

तुटलेला ड्रेन पाईप

अनेकवेळा नाला तुटणे किंवा नाल्याला गळती याकडे आपण दुर्लक्ष करतो. परंतु बाहेरील माश्या या भेगांमध्ये अंडी घालतात आणि जेव्हा अंडी फुटतात तेव्हा माश्या सहज घरात प्रवेश करतात. जर उपाययोजना केल्या नाहीत तर त्यांची लोकसंख्या झपाट्याने वाढू लागते.

अन्नाच्या वासाने

फळे, मसाले, भाजीपाला, मिठाई इत्यादी खाद्यपदार्थ घरात उघडे ठेवल्यास त्यांच्या वासानेही माशी घरात सहज प्रवेश करू शकतात. एवढेच नाही तर एका जातीची बडीशेप सारखे हर्बल सुगंधी मसाले देखील माशांना आकर्षित करण्याचे काम करतात.

या गोष्टी लक्षात घेऊन घराच्या स्वच्छतेकडे आणि अशा छोट्या-छोट्या गोष्टींकडे लक्ष दिल्यास माश्या घरापासून दूर राहतील आणि त्यांचा प्रवेश रोखता येईल.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News