3.5 C
New York
Wednesday, February 21, 2024

नॉनव्हेज न खाता हाडं मजबूत बनवायचीय? हे 7 शाकाहारी पदार्थ खायला करा सुरुवात – News18 लोकमत


मुंबई, 24 जुलै : आरोग्य राखण्यासाठी निरोगी जीवनशैली आवश्यक आहे. म्हणूनच आपण आपल्या दैनंदिन जीवनात अशा काही सवयींचा समावेश केला पाहिजे, ज्यामुळे हाडे मजबूत होतात आणि शारीरिक विकास देखील होतो. अस्वास्थ्यकर अन्नामुळे अनेक प्रकारचे रोग पसरत आहेत आणि रोगप्रतिकारक शक्ती देखील कमकुवत होत आहे. यासाठी आपण अशा पदार्थांचे सेवन करणे आवश्यक आहे, ज्यामुळे शरीराला जीवनसत्त्वे मुबलक प्रमाणात मिळतील.

अंडी आणि मांस खाणारे लोक त्याची भरपाई करतात, परंतु शाकाहारी लोकांना समस्यांचा सामना करावा लागतो. पण तुम्हाला माहित आहे का की, काही शाकाहारी पदार्थ देखील ही कमतरता पूर्ण करू शकतात. शासकीय वैद्यकीय महाविद्यालय, कन्नौज येथील आहारतज्ञ आणि मधुमेह शिक्षक रोहित यादव यांच्याकडून जाणून घेऊया, हाडे मजबूत करणाऱ्या शाकाहारी पदार्थांबद्दल.

7 शाकाहारी पदार्थ जे हाडे मजबूत करतात

नाचणी : नाचणी कॅल्शियमचा उत्तम स्रोत मानली जाते. नाचणीने तयार केलेले पदार्थ खाल्ल्याने हाडे मजबूत होतात. लहान मुलांसाठी हे खूप फायदेशीर मानले जाते. याच्या सेवनाने हाडांचे आरोग्य चांगले राहते. नाचणीमध्ये व्हिटॅमिन डी देखील मोठ्या प्रमाणात आढळते. म्हणूनच ते दोघेही हाडांची घनता वाढवतात.

पालक : ही हिरवी भाजी हाडांसाठी कॅल्शियम हे मुख्य घटक आहे. त्याचे प्रमाण पालकात अधिक असते. हाडे मजबूत करण्यासाठी पालकाचे सेवन केले जाऊ शकते. पालकाचे सेवन केल्याने हाडांना कॅल्शियमच्या रोजच्या गरजेच्या 25 टक्के कॅल्शियम मिळते. भरपूर फायबर असलेल्या पानांमध्ये लोह आणि व्हिटॅमिन ए देखील जास्त असते.

चीज : चीज हे उच्च कॅल्शियम डेअरी उत्पादन आहे. याचे सेवन केल्याने ऑस्टियोपोरोसिस सारख्या समस्या कमी होण्यास मदत होते. जर तुमची हाडे कमकुवत होत असतील तर तुम्ही तुमच्या दैनंदिन जीवनात त्याचे सेवन वाढवावे. चीजमध्येही प्रथिने भरपूर असतात. हे लहान मुले देखील सेवन करू शकतात.

टोफू : टोफू हे जीवनसत्त्वांसह कॅल्शियमचा चांगला स्रोत मानला जातो. त्यामुळे शरीरातील अनेक पोषक तत्वांची कमतरता भरून निघण्यास मदत होते. याचे सेवन केल्याने शरीराला प्रथिनांसह इतर अनेक पोषक तत्व मिळतात. हे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे.

दुग्धजन्य पदार्थ : जर तुम्हाला तुमची हाडे मजबूत बनवायची असतील, तर तुम्हाला तुमच्या दैनंदिन दिनचर्येत दूध, पनीर, दही यांसारखे दुग्धजन्य पदार्थ वाढवा. दुग्धजन्य पदार्थांमध्ये कॅल्शियम आणि व्हिटॅमिन डी भरपूर प्रमाणात असते. यासोबतच दुग्धजन्य पदार्थांमध्ये प्रथिनांचे प्रमाणही जास्त असते.

बदाम : हाडांची कमकुवतपणा दूर करण्यासाठी बदामाचे सेवन केले जाऊ शकते. कारण बदामाची गणना अशा ड्राय फ्रूट्समध्ये केली जाते, जे शरीराला एकापेक्षा जास्त फायदे देतात. केस आणि डोळ्यांसाठीही बदाम उत्तम आहे. कॅल्शियमसोबतच व्हिटॅमिन ई आणि फॅटी अॅसिड्स बदामामध्ये आढळतात, ज्यामुळे हाडे मजबूत होतात.

सोयाबीन : आरोग्याबाबत जागरुक लोकांना सोयाबीनची गरज चांगलीच समजते. सोयाबीनमध्ये प्रथिने आणि कॅल्शियम मुबलक प्रमाणात आढळते. याचे रोज सेवन केल्यास हाडे मजबूत होतात.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Today News

Popular News