23.1 C
New York
Saturday, July 20, 2024
spot_img

तुम्हीही झोपेत बोलता का? या 3 गोष्टींपासून राहा दूर, सहज कमी होईल समस्या! – News18 लोकमत


मुंबई, 22 जुलै : अनेकांना रात्री झोपेत स्वतःशी बोलण्याची सवय असते. ही सवय तुमचा जोडीदार, कुटुंबातील सदस्य आणि घरी आलेल्या नातेवाईकांनाही त्रास देऊ शकते. ही समस्या तुम्हाला सामान्य वाटू शकते, परंतु त्याकडे दुर्लक्ष करणे चुकीचे आहे. ही समस्या तुम्हाला आणखी अनेक समस्यांमध्ये टाकू शकते. मात्र बऱ्याच लोकांचे असे मत आहे की, ते स्वप्न पाहतात आणि त्यामुळे ते झोपेत बडबड करतात.

परंतु तज्ज्ञांच्या मते हा थकवा आणि तणावामुळे होणारा आजार आहे. डॉ. डी.एस. मारटोलिया, मुख्य प्राध्यापक, कम्युनिटी मेडिसिन, गव्हर्नमेंट मेडिकल कॉलेज (कनौज) यांच्याकडून जाणून घेऊया, झोपेत बडबडण्याचे कारण काय आहे आणि आपण ते कसे टाळू शकतो.

ही कारणे सवय असू शकतात

झोपेत बोलण्याच्या समस्येला पॅरासोमनिया म्हणतात. पॅरासोमनिया म्हणजे झोपताना असामान्य वागणे. साधारणपणे असे दिसून आले आहे की, काही लोक झोपेत 30 सेकंद बोलतात तर काही त्यापेक्षा जास्त. झोपेत बोलणे कोणत्याही प्रकारे हानिकारक नाही, परंतु हे निश्चितपणे निद्रानाश किंवा आरोग्याच्या आजाराकडे सूचित करते. याला REM स्लीप बिहेवियर डिसऑर्डर असेही म्हणतात.

जेव्हा तुम्ही झोपेत ओरडणे, बडबडने इत्यादी गोष्टी करता तेव्हा तुम्ही सावधगिरी बाळगली पाहिजे. कारण ते स्मृतिभ्रंश, पार्किन्सन्ससारख्या आजारांचे लक्षणही असू शकते. आरईएम स्लीप म्हणजे ज्या झोपेत एखादी व्यक्ती झोपेत असताना स्वप्न पाहते. कधी-कधी मानसिक ताण, आरोग्याच्या समस्या, औषधांचे दुष्परिणामही हा त्रास होऊ शकतो.

या हानिकारक गोष्टींपासून दूर राहा

दारू सोडा : दारू पिणे आरोग्यासाठी हानिकारक आहे. काही लोकांना दारू पिण्याचे इतके व्यसन लागते की, त्यांना त्यांच्या शरीराचीही पर्वा नसते. कधी कधी त्याचा थेट परिणाम मनावर होतो. यामुळे असे लोक झोपताना जुन्या गोष्टी बडबड करू लागतात. यासाठी दारू सोडणे चांगले. दारू पिण्याचे व्यसन कमी झाल्याने समस्याही कमी होऊ लागतात.

तणावमुक्त राहा : झोपेत बडबडने हा आजार असू शकत नाही, परंतु खबरदारी घेणे आवश्यक आहे. यासाठी स्वतःला तणावमुक्त ठेवणे चांगले. ऑफिसच्या कामाचा ताण असेल तर लवकरात लवकर तो कमी करा. जेणेकरून या समस्येवर मात करता येईल. शक्य असल्यास ध्यान करा. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, तणावामुळे मनावर नेहमीच एक विचित्र दबाव असतो, ज्यामुळे चांगली झोप येत नाही. हे कारण बडबडण्याचे कारण बनते.

जास्त प्रमाणात कॅफिन टाळा : जर एखाद्याला झोपेत बडबडण्याची सवय असेल, तर कॅफीन-चहाचे अतिसेवन टाळावे. रात्रीच्या वेळी कॅफिन असलेल्या गोष्टी घेतल्याने तुमच्या झोपेवर परिणाम होतो, जो आरोग्यासाठी चांगला नाही.

तज्ज्ञांचा सल्ला आवश्यक : झोपेत बोलण्याची किंवा ओरडण्याची सवय कायम असेल, तर त्याकडे दुर्लक्ष करणे टाळा. तुम्हालाही असा त्रास होत असेल तर मानसोपचार तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा. मात्र झोपेत बोलण्याच्या सवयीवर कोणताही इलाज नाही आणि औषधही नाही, त्यामुळे या समस्येवर मानसोपचारतज्ज्ञांकडून उपाय शोधणे योग्य ठरेल.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News