3.5 C
New York
Wednesday, February 21, 2024

बद्धकोष्टतेपासून अराम देतील हे 5 हर्बल चहा! रात्री झोपण्यापूर्वी प्या, सकाळी पोट होईल हलकं.. – News18 लोकमत


मुंबई, 22 जुलै : अन्न पोटात गेल्यावर ते लहान आतड्यात पोहोचते. येथे अन्न तोडण्यासाठी, लिव्हर आणि पोटातून अनेक एन्झाइम्स आणि रसायने सोडली जातात. या एन्झाईम्सच्या साहाय्याने अन्नातून आवश्यक पोषक द्रव्ये मिळतात, ज्यातून ऊर्जा निर्माण होते आणि जी आपण वापरतो. पण जास्त चुकीचे खाणे-पिणे आपल्या आतड्यात नीट पचत नाही आणि त्यामुळे पोटात घाण जमा होऊ लागते. ही घाण जास्त वेळ राहिल्यास बद्धकोष्ठतेचा त्रास सुरू होतो आणि त्यामुळे गॅस आणि फुगण्याची समस्याही वाढते. म्हणूनच येथे सांगितलेले काही हर्बल चहाचा वापर पोटातील घाण काढण्यासाठी केला जाऊ शकतो.

पोट साफ करणारे हर्बल टी

1. पेपरमिंट टी : हेल्थलाइनच्या बातमीनुसार, पेपरमिंट चहा पोटाशी संबंधित अनेक समस्यांपासून आराम देते. रात्री झोपण्यापूर्वी पेपरमिंट चहा प्या, सकाळी पोट पूर्णपणे साफ होईल. संशोधनात असे आढळून आले आहे की, पेपरमिंट आतड्याच्या भिंतींना आराम देते आणि वेदना कमी करते. संशोधनात असे आढळून आले की पेपरमिंटमध्ये वनस्पतींचे संयुग असते जे रोगप्रतिकारक पेशींच्या सक्रियतेस प्रतिबंध करण्यास मदत करते. या पेशी सक्रिय झाल्यामुळे पोटात गॅस आणि फुगण्याची समस्या वाढते.

2. ग्रीन टी : ग्रीन टीचे अनेक फायदे आहेत. पोटाशी संबंधित अनेक समस्यांवर ग्रीन टी हे नैसर्गिक औषध आहे. ग्रीन टी डायरिया आणि पोटाच्या संसर्गावर रामबाण उपाय म्हणून काम करते. ग्रीन टीमुळे पोटदुखीपासूनही आराम मिळतो. एका अभ्यासात असे आढळून आले आहे की, ग्रीन टी गॅस्ट्रोच्या समस्यांमध्ये हॉस्पिटलमध्ये जाण्याची वेळ येऊ देत नाही. ग्रीन टीमध्ये असे संयुगे असतात, जे पोटातील अल्सर, वेदना, गॅस आणि अपचन यापासून आराम देतात.

3. लेमन बाम टी : लेमन बाम ही एक वनस्पती आहे, ज्याची पाने खुडून चहा बनवला जातो. हे पुदिन्याच्या पानांसारखे आहे. त्याची चव सुगंधी आहे. लिंबू हर्बल चहामध्ये इबेरोगास्ट कंपाऊंड आढळते, जे पचनसंस्था मजबूत करते. एका संशोधनात असे आढळून आले की, लेमन बाम चहा पोटदुखी, बद्धकोष्ठता आणि इतर प्रकारच्या समस्यांपासून आराम देते.

4. वर्मवुड चहा : वर्मवुड चहा देखील एक हर्बल चहा आहे, जो सर्व प्रकारच्या पोटाच्या समस्यांवर रामबाण उपाय आहे. वर्मवुड ही एक जंगली वनस्पती आहे, जी ओळखणे थोडे कठीण आहे. त्याला अफसेंटिन देखील म्हणतात. वर्मवुड चहा प्यायल्याने पोटात पाचक रस निघतो, ज्यामुळे गॅस आणि फुगण्याची समस्या दूर होते.

5. बडीशेप चहा : बडीशेप चहाची चव ज्येष्ठमध सारखी असते. बडीशेपचा उपयोग अनेक प्रकारच्या रोगांवर केला जातो. बद्धकोष्ठता, गॅस, डायरिया इत्यादी समस्यांवर याचा उपयोग होतो. मानवांवर केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले आहे की, बडीशेप पोटातील ई-कोलायसह अनेक प्रकारचे हानिकारक जीवाणू मारते, ज्यामुळे बद्धकोष्ठता आणि अतिसाराच्या समस्येपासून आराम मिळतो.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_img

Today News

Popular News