22.1 C
New York
Thursday, June 20, 2024
spot_img

महिला आणि पुरुषांनी दररोज किती भाज्या खाव्या? मुलांच्या आहारात किती असावं प्रमाण? – News18 लोकमत


मुंबई, 22 जुलै : शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी सर्व पोषक तत्वांची गरज असते, जी आपल्याला खाण्यापिण्यातून मिळते. आहारात अधिकाधिक भाज्यांचा समावेश करावा, जेणेकरून शरीराला आवश्यक पोषक तत्त्वे मिळू शकतील आणि आजारांपासून दूर राहण्यास मदत होईल. भाज्यांचे अनेक प्रकार आहेत आणि सर्व भाज्यांमध्ये वेगवेगळे पोषक घटक आढळतात. यामुळेच लोकांनी रोजच्या आहारात काही भाज्यांचा समावेश करावा. आता प्रश्न पडतो की, लोकांनी रोज किती भाज्या खाव्यात? पुरुषांच्या शरीराला स्त्रियांपेक्षा जास्त भाज्या लागतात का? जाणून घेऊया याबाबतचे वास्तव.

सर्वप्रथम, आपल्या शरीराला भाज्यांची गरज का आहे हे समजून घेऊ. हार्वर्ड विद्यापीठाच्या अहवालानुसार, फळे आणि भाज्या आपला रक्तदाब कमी करतात. त्यांचे सेवन केल्याने हृदयविकार, पक्षाघात आणि अनेक प्रकारच्या कर्करोगाचा धोकाही कमी होतो. भाज्या आपल्या डोळ्यांचे आरोग्य सुधारतात आणि पचनाच्या समस्यांपासून मुक्त होण्यास मदत करतात. भाज्यांचा रक्तातील साखरेवर सकारात्मक परिणाम होतो आणि यामुळे आपली भूक नियंत्रणात राहते. भाज्यांमध्ये भरपूर पोषक असतात आणि त्यामध्ये चरबी आणि कॅलरी कमी असतात. यामुळेच योग्य प्रमाणात भाज्यांचे सेवन केल्याने शरीरात पोषक तत्वांची कमतरता भासत नाही.

रोज किती भाज्या खाव्यात?

यूएस डिपार्टमेंट ऑफ ऍग्रीकल्चर (USDA) नुसार, सर्व प्रौढ महिलांनी दररोज 2.5 ते 3 कप भाज्या खाव्यात. 60 वर्षांवरील महिलांनी दररोज 2 ते 3 कप भाज्या खाव्यात. पुरुषांबद्दल बोलायचे तर सर्व प्रौढ पुरुषांनी दररोज 3 ते 4 कप भाज्या खाल्ल्या पाहिजेत. 60 वर्षांवरील पुरुषांनी दररोज 2.5 ते 3.5 कप भाज्या खाव्यात. मुलांनी त्यांच्या वयानुसार 1-2 कप भाज्या खाव्यात. मात्र USDA च्या सूचनेपेक्षा जास्त भाज्या खाल्ल्याने लोकांना फायदा होईल. जास्त भाज्या खाण्यात काही नुकसान नाही.

फळे खाणे देखील आहे महत्वाचे?

तज्ज्ञांच्या मते, भाज्यांसोबतच सर्व लोकांनी भरपूर फळेही खावीत. दररोज भाज्यांप्रमाणे फळे खाऊ शकतात. फळांमध्येही अनेक पोषक घटक असतात, जे शरीराला मजबूत बनवतात आणि रोगांपासून वाचवतात. ज्यांना मधुमेह किंवा इतर गंभीर आजार आहेत, त्यांनी फळे खाण्यापूर्वी त्यांच्या डॉक्टरांचा किंवा आहारतज्ञांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे, जेणेकरून त्यांना कोणत्याही समस्येचा सामना करावा लागणार नाही.

मराठी बातम्या, ब्रेकिंग न्यूज मराठीत सर्वात आधी News18 लोकमतवर.
आजच्या ताज्या बातम्या, लाइव्ह न्यूज अपडेट, सर्वात आधी वाचा विश्वासार्ह मराठी न्यूज वेबसाइट News18 लोकमतवर.Source link

Related Articles

Stay Connected

0FansLike
3,912FollowersFollow
0SubscribersSubscribe
- Advertisement -spot_imgspot_imgspot_img

Today News

Popular News